VietlawOnline

Sửa nội quy lao động, có phải đăng ký lại với Sở Lao động TB&XH?

Cập nhật 1/8/2022 | Đăng tải: LVN.5508

hoi Trần Hồng Anh (Hà Nội)
Công ty của tôi là Công ty TNHH một thành viên, 100% vốn đầu tư nước ngoài, hiện có hơn 200 lao động. Năm 2015, công ty lập nội quy lao động bằng văn bản và nhận được thông báo đăng ký nội quy lao động của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội.
Sau khi Bộ luật Lao động số 45/2019/QH14 có hiệu lực, một số nội dung của nội quy lao động đã đăng ký của công ty không còn phù hợp với quy định, cũng như thực tế vận hành của doanh nghiệp. Do vậy, công ty tiến hành sửa đổi một số nội dung của nội quy lao động.
Tuy nhiên, công ty không tìm thấy căn cứ pháp luật hiện hành nào quy định trực tiếp về việc đăng ký lại nội quy lao động khi có sửa đổi, bổ sung.
Khi sửa đổi, bổ sung nội dung của nội quy lao động, người sử dụng lao động có bắt buộc phải đăng ký lại nội quy lao động hay không? Nếu việc đăng ký lại nội quy lao động là bắt buộc thì cần những thủ tục gì?
Nếu không bắt buộc thì nội quy lao động có hiệu lực áp dụng từ thời điểm nào, có được dùng làm căn cứ pháp lý để giải quyết tranh chấp lao động không?

luat Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội:

Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2021) thay thế Bộ luật Lao động 2012, trong đó, quy định trách nhiệm xây dựng, ban hành, đăng ký và hiệu lực của nội quy lao động bằng văn bản của người sử dụng lao động khi sử dụng từ 10 người lao động trở lên tại Điều 118, Điều 119, Điều 121 của Bộ luật Lao động.

Theo đó, trường hợp người sử dụng lao động chưa xây dựng, ban hành nội quy lao động theo Bộ luật Lao động 2019 thì phải xây dựng, ban hành nội quy lao động cho phù hợp với quy định của Bộ luật Lao động 2019 và đăng ký với cơ quan chuyên môn về lao động thuộc UBND cấp tỉnh nơi người sử dụng lao động đăng ký kinh doanh theo quy định tại Điều 119 của Bộ luật Lao động.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Những ngày đi đường trong kỳ nghỉ nghỉ phép có được hưởng lương?
otvet Phụ cấp chức vụ có bị tính đóng BHXH?
otvet Số ngày nghỉ dưỡng sức sau sinh do doanh nghiệp và công đoàn quyết định
otvet Các trường hợp được nghỉ hưu trước tuổi
otvet Giấy xác nhận thông tin cư trú có giá trị thay thế sổ hộ khẩu khi xin việc
otvet Năm sinh để tính tuổi hưu được căn cứ vào tài liệu nào?
otvet Tính BHXH một lần, nếu có trên 6 tháng lẻ được làm tròn thành 01 năm
otvet Tuổi nghỉ hưu năm 2023: 60 tuổi 9 tháng (nam) và 56 tuổi (nữ)
otvet Tiền lương đóng BHXH gồm những khoản nào?
otvet Hợp đồng khoán việc không phải đóng BHXH
otvet Đi làm trong thời gian thai sản có phải đóng BHXH?
otvet Giám đốc cũng chỉ được đóng BHXH tối đa bằng 20 lần lương cơ sở
otvet Lao động đang mang thai có được cho tăng ca?
otvet Thâm niên chưa đủ 1 năm không được hưởng trợ cấp mất việc
otvet Tiền lương đóng BHXH tối đa không quá 20 lần mức lương cơ sở
otvet Mắc bệnh dài ngày được nghỉ ốm bao lâu?
otvet Lương hưu có tăng vào năm 2023?
otvet Cách tính mức lương bình quân đóng BHXH đối với người hưởng lương nhà nước
otvet Người lao động bị Covid-19 được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày?
otvet Làm việc tại công ty nước ngoài có được tính phép năm?