VietlawOnline

Chồng chăm vợ ốm có được hưởng BHXH?

Cập nhật 30/5/2022 | Đăng tải: LVN.5465

hoi Quốc Tịnh
Vợ bị tai nạn giao thông nên tôi phải nghỉ việc để chăm sóc. Vậy tôi có được hưởng chế độ ốm đau từ cơ quan bảo hiểm xã hội hay lương của công ty?

luat Luật sư Phạm Thanh Hữu - Đoàn luật sư TP HCM:

Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau, bao gồm:

- Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

- Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Như vậy, trường hợp nghỉ việc để chăm sóc vợ bị bệnh sẽ không được hưởng chế độ ốm đau.

Căn cứ điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019, nếu trường hợp bạn còn ngày nghỉ hằng năm (thực tế thường gọi là phép năm) thì bạn có thể xin phép công ty nghỉ những ngày này để chăm sóc vợ và được hưởng nguyên lương.

Trường hợp bạn hết ngày nghỉ hằng năm thì có thể thỏa thuận với công ty về việc nghỉ không hưởng lương theo khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động năm 2019.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Những ngày đi đường trong kỳ nghỉ nghỉ phép có được hưởng lương?
otvet Phụ cấp chức vụ có bị tính đóng BHXH?
otvet Số ngày nghỉ dưỡng sức sau sinh do doanh nghiệp và công đoàn quyết định
otvet Các trường hợp được nghỉ hưu trước tuổi
otvet Giấy xác nhận thông tin cư trú có giá trị thay thế sổ hộ khẩu khi xin việc
otvet Năm sinh để tính tuổi hưu được căn cứ vào tài liệu nào?
otvet Tính BHXH một lần, nếu có trên 6 tháng lẻ được làm tròn thành 01 năm
otvet Tuổi nghỉ hưu năm 2023: 60 tuổi 9 tháng (nam) và 56 tuổi (nữ)
otvet Tiền lương đóng BHXH gồm những khoản nào?
otvet Hợp đồng khoán việc không phải đóng BHXH
otvet Đi làm trong thời gian thai sản có phải đóng BHXH?
otvet Giám đốc cũng chỉ được đóng BHXH tối đa bằng 20 lần lương cơ sở
otvet Lao động đang mang thai có được cho tăng ca?
otvet Thâm niên chưa đủ 1 năm không được hưởng trợ cấp mất việc
otvet Tiền lương đóng BHXH tối đa không quá 20 lần mức lương cơ sở
otvet Mắc bệnh dài ngày được nghỉ ốm bao lâu?
otvet Lương hưu có tăng vào năm 2023?
otvet Cách tính mức lương bình quân đóng BHXH đối với người hưởng lương nhà nước
otvet Người lao động bị Covid-19 được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày?
otvet Làm việc tại công ty nước ngoài có được tính phép năm?